

thanhan9825
Giới thiệu về bản thân



































Thông điệp mà em tâm đắc nhất qua bài thơ "Giọt sương kiêu điểm" là:
- Vẻ đẹp tiềm ẩn trong những điều bình dị:
- Bài thơ cho thấy vẻ đẹp không chỉ nằm ở những thứ hào nhoáng, lộng lẫy, mà còn hiện hữu trong những điều nhỏ bé, giản dị như giọt sương.
- Giọt sương, một hình ảnh quen thuộc, qua ngòi bút của tác giả trở nên lung linh, kiêu sa, mang một vẻ đẹp riêng biệt.
- Giá trị của sự tinh tế và trân trọng:
- Bài thơ khuyến khích chúng ta hãy biết trân trọng những vẻ đẹp tinh tế, dù là nhỏ bé nhất trong cuộc sống.
- Đôi khi, chính những điều giản dị lại mang đến những cảm xúc sâu sắc và những bài học quý giá.
- Sự sống ngắn ngủi và đáng quý:
- Giọt sương sớm mai rồi tan biến, cũng giống như đời người, bởi vậy nên trân quý từng giây phút của cuộc sống.
Tóm lại, bài thơ "Giọt sương kiêu điểm" gửi gắm thông điệp về việc trân trọng vẻ đẹp tiềm ẩn trong những điều bình dị, sự tinh tế trong cảm nhận cuộc sống và giá trị của từng khoảnh khắc.
- Đổi 3dm = 0,3m
- Diện tích một viên gạch là: 0,3m x 0,3m = 0,09m²
- Diện tích căn phòng là: 0,09m² x 200 = 18m²
Đáp số: 18m²
Chắc chắn rồi, tôi sẽ giải bài toán này.
Câu 6: Một cái hộp bằng nhựa không có nắp có chiều dài 20cm, chiều rộng 15cm và chiều cao 12cm.
a) Tính diện tích nhựa đủ để làm hộp. 1
1. dethi.violet.vn dethi.violet.vn- Diện tích đáy hộp là: 20×15=300 (cm²)
- Diện tích xung quanh hộp là: (20+15)×2×12=840 (cm²)
- Diện tích nhựa cần dùng là: 300+840=1140 (cm²)
b) Tính thể tích hộp.
- Thể tích hộp là: 20×15×12=3600 (cm³)
Đáp số:
- a) 1140 cm²
- b) 3600 cm³
Chắc chắn rồi, tôi sẽ giải bài toán này.
Câu 6: Một cái hộp bằng nhựa không có nắp có chiều dài 20cm, chiều rộng 15cm và chiều cao 12cm.
a) Tính diện tích nhựa đủ để làm hộp. 1
1. dethi.violet.vn dethi.violet.vn- Diện tích đáy hộp là: 20×15=300 (cm²)
- Diện tích xung quanh hộp là: (20+15)×2×12=840 (cm²)
- Diện tích nhựa cần dùng là: 300+840=1140 (cm²)
b) Tính thể tích hộp.
- Thể tích hộp là: 20×15×12=3600 (cm³)
Đáp số:
- a) 1140 cm²
- b) 3600 cm³
- Tìm mẫu số chung:
- Mẫu số chung nhỏ nhất của 6, 4, 12 và 3 là 12.
- Quy đồng mẫu số:
- 5/6 = (5 * 2) / (6 * 2) = 10/12
- 3/4 = (3 * 3) / (4 * 3) = 9/12
- 7/12 giữ nguyên
- 2/3 = (2 * 4) / (3 * 4) = 8/12
- So sánh các tử số:
- Sau khi quy đồng mẫu số, ta có các phân số: 10/12, 9/12, 7/12, 8/12.
- Sắp xếp tử số từ bé đến lớn: 7 < 8 < 9 < 10
- Sắp xếp tử số từ lớn đến bé : 10 > 9 > 8 > 7
- Sắp xếp các phân số:
- Từ bé đến lớn: 7/12, 2/3, 3/4, 5/6
- Từ lớn đến bé: 5/6, 3/4, 2/3, 7/12
- Tìm mẫu số chung:
- Mẫu số chung nhỏ nhất của 6, 4, 12 và 3 là 12.
- Quy đồng mẫu số:
- 5/6 = (5 * 2) / (6 * 2) = 10/12
- 3/4 = (3 * 3) / (4 * 3) = 9/12
- 7/12 giữ nguyên
- 2/3 = (2 * 4) / (3 * 4) = 8/12
- So sánh các tử số:
- Sau khi quy đồng mẫu số, ta có các phân số: 10/12, 9/12, 7/12, 8/12.
- Sắp xếp tử số từ bé đến lớn: 7 < 8 < 9 < 10
- Sắp xếp tử số từ lớn đến bé : 10 > 9 > 8 > 7
- Sắp xếp các phân số:
- Từ bé đến lớn: 7/12, 2/3, 3/4, 5/6
- Từ lớn đến bé: 5/6, 3/4, 2/3, 7/12
- Hiểu các đơn vị:
- 1 tấn = 1000 kg
- Chuyển đổi tấn sang kg:
- 12 tấn = 12 * 1000 kg = 12000 kg
- Cộng thêm số kg còn lại:
- 12000 kg + 9 kg = 12009 kg
Vậy, 12 tấn 9 kg bằng 12009 kg.
tham khảo đc ko
- 7100 + 3425 + (75 - 30)
- 10525 + 45
- 10570
3 tấn 25 tạ ... 5 tấn 45 kg
- Đổi đơn vị:
- 3 tấn 25 tạ = 30 tạ + 25 tạ = 55 tạ = 5,5 tấn
- 5 tấn 45 kg = 5,045 tấn
- So sánh: 5,5 tấn > 5,045 tấn
- Vậy: 3 tấn 25 tạ > 5 tấn 45 kg
b) 12 giờ 45 phút ... 3/4 phút 3 giây
- Đổi đơn vị:
- 3/4 phút = 45 giây
- 3/4 phút 3 giây = 45 giây + 3 giây = 48 giây
- Đổi 12 giờ 45 phút ra giây.
- 12 giờ = 12 x 3600 = 43200 giây.
- 45 phút = 45 x 60 = 2700 giây.
- 12 giờ 45 phút = 43200 + 2700 = 45900 giây.
- So sánh: 45900 giây > 48 giây
- Vậy: 12 giờ 45 phút > 3/4 phút 3 giây